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1.0 Utangulizi

* Mapitio ya nauli ni hitaji la kisheria, kwa sekta zinazodhibitiwa.
Utaratibu huu, huhitaji mtoa Huduma kuwasilisha, gharama za utoaji
Huduma na viwango vinavyotumika ili kupima ikiwa viwango hivyo
vinakidhi mahitaji ya utoaji Huduma endelevu.

* Wadau wakuu, ni pamoja na watumiaji wa Huduma (walaji/abiria),
watoa Huduma, wasimamizi mbalimbali wa Sheria, pamoja na
watumiaji wengine wa Huduma hizo.
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1.1 BARZAZA LA WATUMIAJI WA HUDUMA ZA USAFIRI ARDHINI.

e Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini (LATRA
Consumer Consultative Council), lipo kwa mujibu wa Kif. Namba 29
cha Sheria namba 3 ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini, (LATRA)
va Mwaka 2019.

* Sheria ya LATRA imefuta iliyokuwa Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti
Usafiri wa Nchi Kavu na Majini (SUMATRA). Katika sharia hiyo
imeweka Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini
(LATRA Consumer Consultative Council).
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1.2 Majukumu ya Baraza

* Kuwakilisha maslahi ya watumiaji wa huduma za usafiri wa Ardhini na
kwa kuwasilisha, kupata maoni na tarifa na kwa kushauriana na
Mamlaka, Waziri mwenye dhamana na wadau wa sekta mbalimbali
zinazodhibitiwa;

* Kupokea na kusambaza tarifa na maoni mbalimbali kuhusu masuala
yanayowagusa watumiaji wa huduma zinazosimamiwa na LATRA;

* Kuunda kamati za Watumiaji wa huduma za usafiri wa Sekta
zinazodhibitiwa na LATRA katika Mikoa na Kushauriana nazo;
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Majukumu ...endelea
e Kushauriana na wadau, Serikali na makundi ya watumiaji kuhusu huduma;

e Kufanya utafiti juu ya maslahi, haki, wajibu na masuala mengine
yanayogusa watumiaji.

Kwa kuzingatia, kazi zilizokuwa zinafanywa na Baraza kabla ya mabadiliko ya
Sheria ya SUMATRA na baadae Sheria ya TASAC na LATRA, Baraza limeona
inafaa kushiriki moja kwa moja katika kuwakilisha maoni ya mtumiaji wa
Huduma za Usafiri kwa njia ya Maji kama Mdau Mkuu katika Sekta
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2.0 Haki za Mtumiaji wa Huduma

Haki huendana na Wajibu. Wajibu ni hitaji la msingi linalotekelezwa na
mtumiaji wa Huduma Fulani (Abiria). Ikiwa mtumiaji wa Huduma
(Abiria) amelipa nauli basi hustahili kupata Haki zote zinazohusiana na
Huduma hiyo.

Kwa kuwa, mapitio ya Nauli, yanamgusa moja kwa moja mtumiaji wa
Huduma (Abiria) basi hatuna budi kueleza Haki za Msingi za mtumiaji
wa Huduma yeyote ile.

(i) Haki ya kupewa Taarifa



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Usafiri Ardhini

Haki ...endelea
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3.0 Mapendekezo ya Ongozeko la Nauli.

* Kwa mujibu wa Kanuni namba 8 (2) ya Kanuni za Tozo za TASAC ya
Mwaka, 2020 Mtoa Huduma analazimika kuomba ongezeko la nauli.

* MV Songoro amewasilisha
* Kwa utendaji kazi wa Mwezi Mei, kampuni imepata hasara ya 13 M.
* Ongezeko la Mafuta — Petrol na Diesel.
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Consumer Consultabve Councl

Mapendekezo

Daraja Kiwango Sasa |Mapendekezo |Ongezeko %

VIR EEEE 15,000/= 20,000/= 33.33

10,000/= 15,000/= 50
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lli kuweza:

* Kuongeza ajira

* Kampuni kujiendesha kwa faida.

Viambatanisho

* Kwenye mabhitaji ya Jedwali la pili vifuatavyo havikuwasilishwa
(i) Financil Statement (provision/audited) of preceded year
(ii))Perfomance Report and Financial Analysis for 5 years

(iii) Other Conditions: No initials in some pages.

atra CCCe



4.0 Uchambuazi

* Takwimu zinaonyesha abiria
walio wengi ni wa Economy Class

* Takwimu za mizigo hazionyeshi
viwango vya tozo
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5.0 Maoni

Kufutia kukosekana kwa taarifa hizo
muhimu za kiutendaji. Tuna maoni
yafuatayo:

(i) Msingi wa Ongezeko la tozo kwa
asilimia 50% kwa daraja la Pili na
33.33% kwa daraja la VIP haupo.

(ii) Hoja ya hasara ya 13 M kwa
mwezi mei, na azma ya kampuni ya
kuongeza Ajira na Faida haina
mashiko kwa kuwa hatujaona faida
na hasara za nauli zilizopo hivi sasa.
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* Endelea Maoni:

(iii) Hakuna takwimu za utoaji Huduma za usafirishaji mizigo- Ongeeza
jitihada za kuvutia usafirishaji wa Mizigo.

(iv) Ongezeko la Bei ya Mafuta ni kwa Sekta mbalimbali, ikiwa kila Sekta
itataka kuongeza nauli, Hali ya Mwananchi, mtumiaji wa Huduma
itakuwaje?
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6.0 Mapendekezo

(1) Kwa vielelezo onyesha mapato na matumizi ya nauli na tozo zilizopo
hivi sasa;

(2) Onyesha jitihada za kupunguza gharama za uendeshaiji (fuel use,
other costs — Varriable Costs, indirect and Fixed costs);

(3) Mipango ya kuongeza uzalishaji kwa abiria na mizigo

(4) Mapendekezo ya nyongeza ya asilimia 50 na 33.33 yasipokelewe
mpaka moboresho yafanyike
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Mwisho
KAZI IENDELEE
Asanteni sana

+255 783223013
Email: barua@latraccc.go.tz



